மக்கள் வேண்டியதை விட அதிகமாக பாதிக்கப்பட்டனர். ஆணவ, துரோக ஆட்சியை வீட்டுக்கு அனுப்ப ஒன்றிணைவோம்!!

கடந்த இரண்டு வருடங்களில் இலங்கையின் பெரும்பான்மையான மக்கள் பல துன்பங்களை அனுபவித்துள்ளனர்.

பிளேக் நோயை சாக்காகப் பயன்படுத்தி, நாட்டின் பெரும்பான்மையான தொழிலாளர்களின் ஊதியத்தை முதலாளிகள் குறைக்கும் வரை அரசாங்கம் காத்திருந்தது. UNICEF ஆய்வின்படி, இந்த காலகட்டத்தில் சராசரி நகர்ப்புற குடும்ப வருமானம் 37%, கிராமப்புற குடும்ப வருமானம் 30% மற்றும் தோட்டத் துறை குடும்ப வருமானம் 23% குறைந்துள்ளது.

தொற்றுநோய் காலத்தில் போது குழந்தைகளுக்கு தொடர்ச்சியான கல்வியை வழங்க தேவையான வசதிகளை அரசாங்கம் வழங்கத் தவறிவிட்டது. online ணையவழிக் கல்வி பற்றி அரசாங்கம் பெருமையடித்துக் கொண்டாலும், ஜனவரி 2020க்குள், இலங்கை சனத்தொகையில் 47% பேருக்கு மட்டுமே இணைய அணுகல் இருந்தது. இலங்கையின் கொள்கை கற்கைகள் நிறுவகத்தின் அறிக்கையின்படி, இலங்கையிலுள்ள அனைத்து பாடசாலை மாணவர்களில் 45% மாத்திரமே இணையத்தில் தொடர்பு கொள்ள முடியும். 1-100 மாணவர்களைக் கொண்ட சிறிய பள்ளிகளின் மாணவர்களிடையே இந்த சதவீதம் 8% மட்டுமே. இதன்படி, நாட்டில் உள்ள பெரும்பான்மையான குடும்பங்களின் பிள்ளைகளுக்கு ஏறக்குறைய இரண்டு வருடங்களாக எந்தவொரு கல்வியையும் வழங்க அரசாங்கம் தவறியுள்ளது.

இந்த இரண்டு வருடங்களில் வாழ்க்கைச் செலவு எகிறியது. பேருந்து கட்டணம் 35% அதிகரித்துள்ளது. கட்டுமான செலவும் 30-40% அதிகரித்துள்ளது. ஏறக்குறைய அனைத்துப் பொருட்களின் மீதான விலைக் கட்டுப்பாடுகள் நீக்கப்பட்டன. வியாபாரிகள் தன்னிச்சையான விலையில் பொருட்களை விற்கின்றனர். தேசிய நுகர்வோர் விலைக் குறியீட்டின்படி, ஆண்டு பணவீக்கம் ஜனவரி 2021 இல் 3% இலிருந்து செப்டம்பர் 2021 இல் 6.2% ஆக உயர்ந்துள்ளது. அடுத்த மாதங்களில், இது அக்டோபர் 2021 இல் 8.3% ஆகவும், நவம்பரில் 11.1% ஆகவும், டிசம்பரில் 14% ஆகவும், ஜனவரி 2022 இல் 16.8% ஆகவும் உயர்ந்தது. இது ஒரு போதும் மக்கள் பொறுத்துக் கொள்ளக் கூடிய நிலை அல்ல.

கரிம உரக் கேலிக்கூத்து நாட்டின் ஒட்டுமொத்த விவசாய சமூகத்தையும் பாரிய நெருக்கடிக்குள் தள்ளியது. காஸ் சிலிண்டர்கள் வெடித்து, நாடு முழுவதும் உள்ள மக்களுக்கு - குறிப்பாக இல்லத்தரசிகளுக்கு - ஆபத்தில் ஆழ்த்தியது. குற்றத்திற்கு காரணமான ஒரு அதிகாரி கூட நீதியின் முன் நிறுத்தப்படவில்லை. தற்போது பொருட்கள் தட்டுப்பாடு ஏற்பட்டு மக்கள் பெரும் சிரமத்திற்கு ஆளாகியுள்ளனர். கேஸ், பால் பவுடர், மண்ணெண்ணெய், பெட்ரோல், டீசல் போன்றவற்றிற்காக மக்கள் தங்கள் பொன்னான நேரத்தை வரிசைகளில் செலவழிக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளனர்.

இத்தனைக்கும் மத்தியில், தொற்றுநோயைக் கட்டுப்படுத்துவதில் அரசு தவறிவிட்டது. ஜனவரி 5, 2022 அன்று பதிவான Covid நோயாளிகளின் எண்ணிக்கை 487. ஆனால் பிப்ரவரியில் ஒவ்வொரு நாளும், 1,000 க்கும் மேற்பட்ட புதிய வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. பிப்ரவரி 23 அன்று பதிவான புதிய நோயாளிகளின் எண்ணிக்கை 1,252 ஆகுமநோயாளிகளின் எண்ணிக்கை அதிகரித்து வந்தாலும், அதை கட்டுப்படுத்த அரசு எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கவில்லை. பொதுப் போக்குவரத்தில் உள்ள நெரிசல் நோய் பரவுவதற்கு முக்கியப் பங்காற்றுகிறத. நோயாளி தனது விருப்பப்படி அதைச் செய்ய விரும்பாத வரையில் தற்போது எந்த முன்முயற்சியான சோதனையும் நடைபெறவில்லை. மருத்துவமனைகளில் பரிசோதனைக்கு பயன்படுத்தப்படும் ஆன்டிஜென் கருவிகள் பற்றாக்குறையாக உள்ளது. நோயாளியின் நெருங்கிய கூட்டாளிகள் கூட முழுமையாக தடுப்பூசி போடப்பட்டால் வேலைக்குச் செல்ல வேண்டும். பணியிடங்களில் தொற்றுநோயைக் கட்டுப்படுத்த எந்த வசதியும் செய்யப்படவில்லை.

இத்தனைக்கும் மத்தியில் ஆட்சியாளர்களின் மோசடிகள், ஊழல்கள், வீண் விரயங்கள் துளியும் இல்லாமல் நடந்து வருகிறது. மக்களின் கல்வி, சுகாதாரம் மற்றும் போக்குவரத்துத் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய தன்னிடம் பணம் இல்லை என்று அரசாங்கம் கூறுகிறது. ஆனால் அமைச்சர்கள் மற்றும் பாராளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு அதி சொகுசு வாகனங்களை இறக்குமதி செய்ய 3.7 பில்லியன் ரூபாயை (ரூ. 360 கோடி) செலவிட்டுள்ளனர். சதொச பூண்டு மோசடி, சீனி வரி மோசடி, ஆன்டிஜென் மோசடி என கடந்த இரண்டு வருடங்களில் நடந்த ஊழல், மோசடிகளின் பட்டியல் மிகப் பெரியது. நாடு இப்படி ஒரு நெருக்கடியில் இருக்கும் வேளையில், இலங்கை மியான்மரில் இருந்து அரிசியின் உண்மையான விலை 340-350 டாலராக இருக்கும் போது ஒரு மெட்ரிக் டன் ஒன்றுக்கு 445 டாலர் என்ற விலையில் அரிசியை வாங்கியதாக மியன்மாரின் பத்திரிகை ஒன்று செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. பண்டோரா துண்டுப் பிரசுரங்களின்படி, ராஜபக்ச குடும்பத்துடன் தொடர்புடைய நிருபமா ராஜபக்சவின் கணவர் 2011 ஆம் ஆண்டு நிலவரப்படி 160 மில்லியன் டாலர் சொத்துக்களைச் சேர்த்துள்ளதாகக் கூறப்படுகிறது. இந்த விஷயத்தில் அரசு கண்டிப்பாக மவுனம் காக்கிறது. சமீபத்தில், ராஜபக்ச குடும்பத்தினர் உகாண்டாவில் 10,000 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களுக்கு மேல் முதலீடு செய்துள்ளதாக இணையதளம் ஒன்று செய்தி வெளியிட்டுள்ளது. மக்கள் எத்தகைய சிரமங்களை எதிர்கொண்டாலும், நாட்டின் செல்வத்தை ஆளும் கும்பலும் அவர்களது கூட்டாளிகளும் கொள்ளையடித்துக்கொண்டே இருப்பார்கள் என்பது தெளிவாகிறது என்பதை இவையெல்லாம் நமக்குச் சொல்கிறது.

1948ஆம் ஆண்டு முதல் இந்த நாட்டில் முன்னைய எந்த அரசாங்கமும் மக்களை இந்தளவுக்கு துன்புறுத்தவில்லை, இவ்வளவு குறுகிய காலத்துக்குள் இவ்வளவு வெறுப்பைப் பெறவில்லை. தங்களையும் தங்கள் கூட்டாளிகளையும் வளப்படுத்திக் கொண்டு, பொதுப் பணத்தை வீணடித்து, மக்களின் வாழ்க்கையை சீரழிக்கும் இந்த ஆட்சியை தூக்கி எறிய வேண்டிய நேரம் வந்துவிட்டது. அதே சமயம், இதுபோன்ற மற்றொரு அப்பட்டமான முதலாளித்துவ வர்க்கம் மக்களை ஏமாற்றி மீண்டும் ஆட்சிக்கு வராமல் இருக்க நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும். முதலாளித்துவ அமைப்பால் நாட்டில் எந்தப் பிரச்சினையையும் தீர்க்க முடியாது என்பதை அவர்கள் மீண்டும் மீண்டும் நிரூபித்துள்ளனர். இந்த நெருக்கடியில் இருந்து நாட்டைக் காப்பாற்றும் திட்டமோ, புரிதலோ இல்லாததால், தற்போது எதிர்க்கட்சிகள் மிகவும் வங்குரோத்து நிலையிலேயே செயல்படுகின்றன. இன்னொரு முதலாளித்துவக் குழுவை ஆட்சிக்குக் கொண்டுவருவது என்பது மக்கள் வாணலியில் இருந்து நெருப்புக்கு வெளியே வருவது போன்றது.

மக்கள் ஆட்சியைக் கைப்பற்றுவது காலத்தின் தேவை. பணியிட கமிட்டிகள் மற்றும் பிராந்திய குழுக்களை உருவாக்குவதன் மூலம் நிறுவனங்கள் மற்றும் பகுதிகளை மக்கள் தங்கள் கட்டுப்பாட்டில் வைத்திருக்க வேண்டிய நேரம் வந்துவிட்டது. மக்கள் தலையீட்டுடன் கூடிய தொழிலாளர் ஜனநாயக ஆட்சியில்தான் நாட்டின் வளங்களை மக்களின் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய திறம்பட பயன்படுத்த முடியும். அப்படிப்பட்ட ஆட்சியைத்தான் சோசலிச ஆட்சி என்கிறோம். அத்தகைய சோசலிச ஆட்சிக்கு அணி திரள்வதே இன்றைய தேவையாக உள்ளது.